ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธี จับข้อความ Error ต่างๆ ใน windows (ไม่ต้องพิมกัŨ
แสดงแล้ว 6325 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 18:31:51

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
วิธี จับข้อความ Error ต่างๆ ใน windows (ไม่ต้องพิมกันอีกละ)

วิธีการที่ผมจะแนะนำ่ต่อไปนี้นั้นคือจับข้อความ ในปีอปอับอะไรแนวนี้หล่ะครับ วิธีการนั้นก็ง่ายล้านง่ายเลยครับ แค่กด Ctrl + C ซึ่งเป็นคีย์ลัดในการก๊อปปี้ยอดนิยมนั้นแหละ หลังจากกดแล้วก็อาจจะมีเสียงดับ "ตึ้ง" ก็ไม่ต้องตกใจเพราะมันจะเป็นยังงั้น เหอะๆ และวิธีการหลังจากนั้น ก็คือการวางข้อความที่ได้ก๊อปปี้ อันนี้ก็แล้วแต่แล้วกันว่าจะทำอย่างไร   

...เอา ละครับ ผมจะลองทดสอบวิธีการทำดู โดยการเข้า Notepad แล้วพิมพ์คำว่า "XXX" แล้วก็กดออกไปเลย ในตอนนั้นนั่นเองที่วินโดว์จะแสดงข้อความถาม ในที่นี้คือถามว่าต้องการบันทึกงานมั้ย ระหว่างนี้ให้เรากด Ctrl + C จะได้ยินเสียง "ตึ้ง" เสร็จแล้วก็กด Save หลังจากนั้น ก็นำเคอเซอร์เมาส์ไปวางใน Notepad แล้วก็กด Ctrl + V ซึ่งเป็นคีย์ลัดในการวาง ก็จะเห็นข้อความที่ได้ก๊อปปี้มาจากหน้าต่างป๊อปอับแล้วครับ ซึ่งข้อความในกรณีนี้ ก็เป็นเหมือนด้านล่างเลยละ /^*^   

---------------------------

Notepad

The text in the Untitled file has changed.

Do you want to save the changes?

Yes No Cancel

ส่วน ประโยชน์ของมันนะหรอครับ ? ก็ใช้ในกรณีอย่างแอบพลิเคชั่นหรือ OS ของเรามีปัญหา ซึ่งเราจะเอาข้อความเออเรอนี้ไปโพสบนเน็ตให้ผู้รู้ช่วย เราก็ใช้วิธีการนี้แทนการมานั่งพิมพ์ทีละตัวได้ยังไงละครับ ประหยัดเวลาพร้อมข้อความที่ได้นั้นถูกต้องแบบเป๊ะๆด้วย..   

Credit : zont-it.com

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 13:01:59 โดย admin »

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
กันยายน 26, 2009, 23:01:41
แจ่มเลยครับผมลองแล้วครับ

นี่ครับรูปเอามายืนยันกันจะๆเลย เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามันทำได้ ขอบคุณคร้าบบบผม

pippo001

คะแนนขอบคุณ : 0
มกราคม 19, 2010, 01:46:57
โห......ได้ความรู้ไปอีก1อย่าง...อิอิ

ขอบคุณมากคับผม

newsbox

ออฟไลน์ ( อะจึ๊ก อะจื๊กกกกก... )
คะแนนขอบคุณ : 0
เมษายน 01, 2010, 11:42:14
ขอบคุณครับผมฉลาดขึ้นเเล้ว ;)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: