ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
สอบถามปัญหา Vista home basic
แสดงแล้ว 5257 ครั้ง /
กรกฎาคม 22, 2010, 20:27:35

Tonnam2010

คะแนนขอบคุณ : 0
สวัสดีครับ
วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามเกี่ยวกับปัญหาคอมพิวเตอร์โปรดชี้แนะให้แนวทางแก้ปัญหาให้ผมด้วย  ผมใช้ Windows Vista Home Basic คือว่าเวลาที่ผมเปิดเครื่องทีไรจะพบกับกล่องข้อความนี้ทุกครั้ง และแต่ล่ะครั้งนั้นผมจะต้องกด Run หรือ Cancel ทุกครั้งกล่องข้อความที่ว่านี้จึงจะหาย ปัญหาของผมคือว่าผมไม่อยากให้กล่องข้อความนี้ปรากฎตอนเปิดเครื่องไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำผมด้วยครับ
ขอขอบคุณครับ
Open File – Security Warning
Do you want to run this file?
Name :     C: windowssystem 32 igfxpers.exe
Publisher :  Intel  Corporation   
Type         : Application 
From        : C: windowssystem32igfxpers.exe

Always ask before  this file  opening
……………………………………………………………………………
While file from the internet can be useful. This file type can potentially
harm your computer.  Only run software from publishers you trust
What ,s the  risk ?

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 23, 2010, 11:16:16
คล้ายๆ มันแจ้งเตือนเฉยๆ ครับ ว่าโปรแกรมนี้จะถูกรันขึ้นมา คุณต้องการบล็อคมันหรือเปล่า ประมาณนี้ครับ

มันขึ้นภาพคล้ายๆ แบบนี้ไหมครับ

ลองติ๊ก Always ask before  this file  opening  ออกดูครับ

Tonnam2010

กรกฎาคม 24, 2010, 02:40:46
ผมลองเอาเครื่องหมายถูกตรงช่องว่างด้านหน้าของ Always ask before this file opening ออกแล้วครับแต่เวลาเปิดเครื่องครั้งต่อไปก็ขึ้นมาเหมือนเดิมครับ

Moshi

กรกฎาคม 24, 2010, 10:34:55
ลองมาแก้แบบสไตล์ผมดูนะครับ

เข้า regedit ไปที่ตำแหน่ง  2 ตำแหน่งข้างล่างนี้นะครับ

HKEY_LOCAL_MACHINESOFTWAREMicrosoftWindowsCurrentVersionRun

HKEY_CURRENT_USERSoftwareMicrosoftWindowsCurrentVersionRun

หาตัวที่มีค่า value เป็น C: windowssystem32igfxpers.exe

น่าจะชื่อว่า igfxpers.exe แล้วลบออกทั้ง 2 ที่ครับ ลองดูนะ

Tonnam2010

กรกฎาคม 30, 2010, 18:25:30
ขอบคุณมากครับตอนนี้ผมสามารถแก้ไขปัญหาได้แล้วไฟล์ที่กล่าวมานี้ไม่ปรากฏขึ้นมาให้เห็นอีกแล้วครับ

Moshi

กรกฎาคม 30, 2010, 21:58:24
ขอบคุณมากครับตอนนี้ผมสามารถแก้ไขปัญหาได้แล้วไฟล์ที่กล่าวมานี้ไม่ปรากฏขึ้นมาให้เห็นอีกแล้วครับ

แก้แบบไหนอ่ะคับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: